![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/Screenshot_20190830-183042_Gallery-1024x677.jpg)
จังหวัดหนองบัวลำภู ชวนมาสัมผัส 6 ตัวตน คนลุ่มภู ที่จะทำให้ทุกท่านหลงรักจังหวัดหนองบัวลำภู เมืองรองขนาดเล็ก ที่มีความน่ารักในแบบฉบับของตัวเอง จนอยากกลับมาเยือนซ้ำ ผ่านการจัดงาน “หนองบัวลำภูที่รัก” ซึ่งครั้งนี้ออกแบบความน่ารักชวนให้นักท่องเที่ยวมาสัมผัสโดย อิมเมจ คอร์ปอเรชั่น (ประเทศไทย) ณ ศูนย์นิทรรศการและการประชุมไบเทค บางนา กรุงเทพฯ ฮอลล์ 100
โดยพิธีเปิดงานอย่างเป็นทางการ จัดขึ้นในวันที่ 30 สิงหาคม 2562 ท่ามกลางสื่อมวลชนและแขกผู้มีเกียรติเป็นจำนวนมาก ดำเนินการโดย อาร์ม กรกันต์ สุทธิโกเศศ พิธีกรมากความสามารถ พร้อมแขกรับเชิญพิเศษ โดม เพชรธำรงชัย จากรายการ 10 Fight 10 มาร่วมสร้างความภาคภูมิใจไปกับการโชว์ผ้าพื้นเมืองของดีประจำจังหวัด
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/Screenshot_20190830-182913_Gallery-1024x677.jpg)
โดยท่านพ่อเมือง นายชัยธวัช เนียมศิริ ผู้ว่าราชการจังหวัดหนองบัวลำภู เป็นประธานในพิธี กล่าวถึง การจัดงานในครั้งนี้เพื่อจุดประสงค์ในการส่งเสริมการค้า การลงทุนและประชาสัมพันธ์การท่องเที่ยว จังหวัดหนองบัวลำภูเป็นจังหวัดที่มีศักยภาพด้านการท่องเที่ยว มีความหลากหลายทางกายภาพ มีวัฒนธรรม งานประเพณีอันเรืองรอง เช่น งานสักการะสมเด็จพระนเรศวรมหาราช–กาชาดหนองบัวลำภู งานเที่ยวหอยหิน กินลำไย ไหว้หลวงปู่ขาว ประเพณีบุญบั้งไฟ นอกจากนี้ยังมีสินค้าภูมิปัญญาท้องถิ่นของจังหวัด อาทิ ข้าวฮางงอก งานจักสานจากต้นคล้า งานผ้าทอขิดไหม โดยมีความปรารถนาที่อยากจะเชิญชวนให้ทุกคนได้เข้าถึงจังหวัดนี้ ด้วยการจำลองเรื่องที่น่าสนใจยกมาไว้ภายในงาน ก่อนที่จะได้เดินทางไปสัมผัสจริงด้วยตัวเอง ภายใต้คอนเซปต์ คนหนองบัว ชวน(ทำ) ธรรม ผ่าน 6 สัมผัส 6 ตัวตน คนลุ่มภู คือ ผ่านการสัมผัสด้วย รูป รส กลิ่น เสียง
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/Screenshot_20190830-183226_Gallery-1024x692.jpg)
บรรยากาศภายในงาน ทางอิมเมจ คอร์ปอเรชั่น ในฐานะผู้จัดงานได้ใช้หลากหลายเทคนิคที่ทันสมัยเชื่อมโยงสัมผัสทั้ง 6 ให้ผู้เข้าชมงาน ได้ร่วมสัมผัสตัวตนของคนหนองบัวลำภูผ่านการจัดแสดงของโซนต่างๆ อาทิ
Sight สัมผัสด้วยตา ชมนิทรรศการภาพถ่ายความงดงามของหนองบัวลำภู ที่ไม่ใช่แค่เพียงการเดินชม ทุกภาพได้มีเทคโนโลยีสแกน QR CODE ให้ผู้เข้าร่วมงานได้ดาวน์โหลดข้อมูลเก็บไว้อ่านในสมาร์ทโฟนได้อีกด้วย
Smell สัมผัสด้วยการดอมดม ผู้เข้าชมจะได้สูดกลิ่นไอดิน กลิ่นอินทรีย์ ซึ่งหนองบัวลำภู เป็นดินแดนแห่งวิถีเกษตรธรรมชาติอย่างแท้จริง
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/Screenshot_20190830-183057_Gallery-1024x684.jpg)
Taste สัมผัสด้วยการลิ้มรส ชิมข้าวเหนียวพันธุ์พื้นเมือง ข้าวฮางงอก ข้าวเหนียวผัวหลง ที่กินกับอะไรก็อร่อย
Touch สัมผัสวิถีชีวิต คนลุ่มภู อย่างแท้จริง ผ่านกิจกรรมสาธิตภูมิปัญญาท้องถิ่น และ โซน Wisdom Shopping จัดแสดงอัตลักษณ์สินค้าท้องถิ่น ให้ผู้สนใจได้ร่วมซื้อสินค้าและร่วมพูดคุยเจรจาธุรกิจกับผู้ประกอบการ
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/Screenshot_20190830-183304_Gallery-692x1024.jpg)
Mind สัมผัสด้วยใจ และจิตวิญญาน กับสถานที่ท่องเที่ยวเชิงศาสนา ซึ่งครั้งนี้จะถ่ายทอดโดยนักเดินทางรุ่นใหม่ “เจ้าของเพจนัดตะพัด” ตัวแทน GEN Y ปลุกกระแส วัยรุ่นสายลุย กับ การเที่ยวแบบสายบุญ ในวันที่ 31 ส.ค.62 เวลา 16.00 น.
Listen สัมผัสด้วยการฟัง ปล่อยใจให้สบาย ทอดกายบนเรือพาย รับฟัง “ตำนานนครเขื่อนขันธ์ กาบแก้วบัวบาน” ตำนานโบราณกำเนิดจังหวัดหนองบัวลำภู
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/Screenshot_20190830-183129_Gallery-1024x686.jpg)
นอกจากนี้ยังมีกิจกรรมพิเศษ ทุกวันงาน อาทิ การแสดงศิลปวัฒนธรรมอีสานคนลุ่มภู, สินค้านาทีทอง สินค้าราคาพิเศษ ของดีที่หาซื้อที่ไหนไม่ได้ เฉพาะที่งานนี้เท่านั้น เช่น ผ้าขิดไหม ผ้าทอมัดย้อม ผลิตภัณฑ์จากใยบวบ ข้าวฮางงอกหนองบัวลำภู พิเศษ ! สำหรับผู้ที่ซื้อสินค้าภายในงาน สามารถมาแลกรับ “โปสการ์ด ชวนคนที่เรารักมาหนองบัวฯ” กันได้ที่โต๊ะประชาสัมพันธ์ภายในโซนงานนี้
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/Screenshot_20190830-183331_Gallery-700x1024.jpg)
ย้ำกันอีกครั้ง “หนองบัวลำภู ที่รัก” จัดขึ้นตั้งแต่วันนี้ จนถึง วันอาทิตย์ที่ 1 กันยายน 2562 ณ งานไทยเที่ยวไทย ครั้งที่ 52 ไบเทค บางนา ฮอลล์ 100
ติดตามรายละเอียดงานนี้ ได้ทาง www.nongbuateerak.com
แล้วคุณจะหลงรัก “หนองบัวลำภู”
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/Screenshot_20190830-183115_Gallery-1024x672.jpg)
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/Screenshot_20190830-183247_Gallery-1024x686.jpg)