![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/IDA-Opening_PR_190811_0012-1024x683.jpg)
รองนายกฯอนุทิน ในฐานะผู้กำกับดูแลทีเส็บ ปลื้มเป็นประธานเปิดงาน International Dragon Award (IDA) Annual Congressประจำปี 2562 ของ IDA จากจีน ที่ทีเส็บประสบความสำเร็จในการเชิญชวนให้มาจัดที่ประเทศไทยตามภารกิจ Bid Win มีกำหนดจัดระหว่างวันที่ 10-13 สิงหาคม 2562 เงินสะพัดกว่า 600 ล้าน ประกาศหนุนทุกด้านให้เป็นไมซ์ระดับโลก
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/IDA-Opening_PR_190811_0003-1024x683.jpg)
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อวันที่ 10 ส.ค. 62 เวลา 19.00 น. ที่ศูนย์แสดงสินค้าและการประชุมอิมแพ็ค เมืองทองธานี นายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี ในฐานะผู้กำกับดูแล สำนักงานส่งเสริมการจัดประชุมและนิทรรศการ (องค์การมหาชน) หรือ ทีเส็บ เป็นประธานเปิดงาน International Dragon Award (IDA) Annual Congressประจำปี 2562 โดยงานของ IDA เป็นงานที่ทีเส็บประสบความสำเร็จในการเชิญชวนให้มาจัดที่ประเทศไทยตามภารกิจ Bid Win มีกำหนดจัดระหว่างวันที่ 10-13 สิงหาคม 2562
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/IDA-Opening_PR_190811_0005-1024x683.jpg)
นายอนุทิน ชาญวีรกุล รองนายกรัฐมนตรี ให้สัมภาษณ์ว่า ในฐานะที่ตนเป็นผู้กำกับดูแล สำนักงานส่งเสริมการจัดประชุมและนิทรรศการ (องค์การมหาชน) หรือทีเส็บ ซึ่งเป็นหน่วยงานรัฐที่ส่งเสริม สนับสนุนและพัฒนาให้ประเทศไทยได้รับความไว้วางใจและได้รับเลือกให้เป็นสถานที่จัดงานเชิงธุรกิจทั้งในระดับภูมิภาคและระดับโลก หรือ การจัดงานไมซ์(การจัดประชุมองค์กร การเดินทางเพื่อเป็นรางวัล การประชุมนานาชาติ และการจัดงานแสดงสินค้านานาชาติ) ให้ได้รับการไววางใจให้มากยิ่งๆขึ้นเพื่อส่งเสริมให้เศรษฐกิจโดยรวมของประเทศที่มีความเกี่ยวเนื่องกันกับงานไมซ์ ได้รับประโยชน์ตามมาด้วย เช่น การเดินทางท่องเที่ยวของผู้เข้าร่วมประชุมและผู้ติดตาม ในเส้นทางเมืองหลักและเมืองรองของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.)
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/IDA-Opening_PR_190811_0017-1024x683.jpg)
” วันนี้ เราให้การดูแล สภาองค์การประกันภัยนานาชาติ ชาวจีนโพ้นทะเล มีถึง แปดพันกว่าคนถ้ารวมผู้ติดตามก็เป็นหมื่น ที่มาประชุม นอกจากพื้นที่จัดประชุมแล้ว ภัตตาคาร โรงแรม ร้านอาหาร แหล่งกินแหล่งเที่ยว ได้ประโยชน์ด้วย ผมเห็นทุกคนมีรอยยิ้มไม่มีใครนั่งเซ็ง แสดงว่าเขาประทับใจ ผมถามผู้จัด ว่ามีโปรแกรมไปเที่ยวที่ไหนบ้างเขาบอกว่าทั่วประเทศ พัทยา ภูเก็ต เชียงใหม่ ซึ่งจะเป็นกระจายรายได้ลงสู่ทั่วประเทศ สิ่งที่เราต้องทำคือความสร้างมั่นใจให้กับผู้ที่จะมาใช้ประเทศไทยเป็นที่จัดกิจกรรม”รองนายกรัฐมนตรี กล่าว
นายอนุทิน ระบุด้วยว่า ทีเส็บ เป็นองค์กรเปรียบเหมือนเซล ที่ต้องเดินทางไปทั่วโลก เพื่อเชิญชวนให้นานาชาติ มาจัดประชุมในบ้านเรา เพราะเรามีความพร้อมทุกด้าน ประชาชนของเราก็เป็นสยามเมืองยิ้ม ยินดีรับแขกบ้านแขกเมือง ภารกิจของทีเส็บ คือการให้ความมั่นใจกับการประชุม การแสดงสินค้า หรืออีเว้นท์ต่างๆให้มากที่สุด
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/IDA-Opening_PR_190811_00011-1024x683.jpg)
“ผมในฐานะที่กำกับองค์กรนี้จะทำทุกอย่างในการช่วยประสาน สนับสนุน เพื่อให้เกิดความสำเร็จ ทั้งด้านความปลอดภัย การอำนวยความสะดวก เพื่อให้เกิดกิจกรรมในบ้านเรา ภายใต้แบรนด์ไมซ์ ซึ่งเขาก็ทำได้ดี มีศักยภาพอยู่แล้ว นำรายได้และเกิดการกระจายรายได้เข้าประเทศในหลากหลายรูปแบบที่เกี่ยวข้อง”นายอนุทิน กล่าวพร้อมเสริม ว่าเมื่อทราบวัตถุประสงค์ของการมาประชุมเพื่ออะไรแล้ว จะทำให้ทราบด้วยว่าเขาต้องการท่องเที่ยวแบบไหน เที่ยวภูเขา ทะเล หรือวัฒนธรรม ซึ่งทั้งเมืองหลักเมืองรอง เราจัดให้ได้หมด หน่วยงานที่เกี่ยวข้องต้องสนับสนุน เน้นความปลอดภัย ตั้งแต่ด่านตรวจคนเข้าเมือง อำนวยความสะดวกตั้งแต่เหยียบสนามบินจนกระทั่งวันกลับ
ทั้งนี้งานประชุมประจำปีของผู้บริหารและตัวแทนระดับสูงของบริษัทประกันและที่ปรึกษาทางการเงินระดับนานาชาติอาทิ China Life, Taiwan Life, Allianz, Prudential และ Cathay Life ดังกล่าว ส่งผลให้มีเงินสะพัดประมาณ 600 กว่าล้านบาท ในโอกาสนี้ นายอนุทิน ได้กล่าวขอบคุณผู้บริหาร IDA ที่เลือกประเทศไทยเป็นสถานที่จัดงาน
![](http://ujunctionnews.com/wp-content/uploads/2019/08/IDA-Opening_PR_190811_0020-1024x683.jpg)
และผู้เข้าร่วมประชุมพร้อมทั้งอวยพรให้การประชุมประสบความสำเร็จ โดยย้ำว่าคนไทยทุกคนพร้อมเป็นเจ้าบ้านที่ดี และในฐานะผู้กำกับดูแลทีเส็บ พร้อมสานต่อนโยบาย 4.0 ที่มุ่งขับเคลื่อนเศรษฐกิจด้วยเทคโนโลยี ความคิดสร้างสรรค์ และนวัตกรรมอย่างต่อเนื่อง เพื่อสร้างโอกาสธุรกิจใน 12 อุตสาหกรรมเป้าหมายพิเศษ โดยสนับสนุนให้ทีเส็บดึงงานใหญ่ระดับโลกในกลุ่ม 12 อุตสาหกรรมมาจัดในประเทศไทยรวมทั้งเผยแนวคิดผลักดันธุรกิจไมซ์สู่ชุมชน เน้นการเรียนรู้ศิลปวัฒนธรรม มุ่งกระจายรายได้ตั้งเป้ารักษาอันดับประเทศไทยเป็นอันดับ 1 ของอาเซียนและ Top 5 ของเอเชียในอุตสาหกรรมไมซ์
สำหรับ ‘แอร์โชว์’หรืองานแสดงนวัตกรรมอากาศยานระดับโลก ที่มีการวางแผนและเตรียมการจัดในประเทศไทย เพื่อตอกย้ำบทบาทของทีเส็บในฐานะองค์กรที่เป็นผู้ร่วมแรง ผู้ร่วมสร้าง ผู้ร่วมมือ ผู้ร่วมคิด เพื่อความสำเร็จของอุตสาหกรรมไมซ์ ภายใต้แบรนด์ทางการตลาด ‘Thailand Redefine Your Business Events’ ซึ่งมุ่งดึงงานด้านไมซ์ระดับโลกมาจัดขึ้นที่ประเทศไทย เพื่อสนับสนุนการสร้างโอกาสทางธุรกิจโดยเฉพาะใน 12 อุตสาหกรรมเป้าหมายพิเศษ ขานรับนโยบาย 4.0 นั้น รองนายกฯกล่าวว่า ต้องยิ่งใหญ่และเป็น 1 ใน อีเว้นท์ของโลก